Mon – Sat: 8:30 – 18:30

Thời hạn tạm giam

Tình huống: Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện B đã khởi tố vụ án hình sự về Tội cố ý gây thương tích, khởi tố bị can và ra lệnh bắt bị can để tạm giam, thời hạn 3 tháng về Tội cố ý gây thương tích theo quy định khoản 2 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) đối với C. Khi điều tra vụ án được 01 tháng thì tiếp tục khởi tố bị can và ra lệnh bắt tạm giam đối với D theo khoản 2 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) do D đồng phạm với C trong vụ án. Vậy thời hạn tạm giam đối với bị can D là 3 tháng kể từ ngày bắt tạm giam hay thời hạn tạm giam D bằng thời hạn điều tra vụ án còn lại (trừ đi một tháng)?

Trả lời:

Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện B đã khởi tố vụ án hình sự, khởi tố bị can đối với C theo khoản 2 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Theo quy tại điểm b khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì đây là tội phạm nghiêm trọng.

Về thời hạn điều tra của vụ án: Theo quy định tại Điều 172 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 thì thời hạn điều tra của vụ án không quá 03 tháng và có thể được gia hạn 02 lần, lần thứ nhất không quá 03 tháng, lần thứ hai không quá 02 tháng. Như vậy, tùy theo tính chất phức tạp của vụ án mà có thể gia hạn điều tra, nhưng không quá 8 tháng.

Về thời hạn tạm giam của bị can: Theo quy định tại Điều 173 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 thì thời hạn tạm giam bị can để điều tra không quá 3 tháng và có thể được gia hạn 1 lần không quá 2 tháng.

C và D đồng phạm trong cùng một vụ án. Do vậy, việc Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện B đã khởi tố bị can và ra lệnh bắt bị can để tạm giam, thời hạn 03 tháng đối với C, D về Tội cố ý gây thương tích theo khoản 2 Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) là đúng quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015.

D bị khởi tố khi vụ án đã được điều tra 01 tháng. Tuy nhiên, thời hạn điều tra vụ án tối đa không quá 8 tháng. Như vậy, thời hạn tạm giam đối với D là 03 tháng tính từ ngày bị bắt là không quá thời hạn điều tra của vụ án.

Nếu vụ án được kết thúc điều tra trong thời hạn 03 tháng thì việc thực hiện lệnh tạm giam đối với D theo quy định tại Điều 18 Thông tư liên tịch số 04/2018/TTLT-VKSNDTC-BCA-BQP ngày 19/10/2018 của Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ Công an, Bộ Quốc phòng quy định về phối hợp giữa Cơ quan điều tra và Viện kiểm sát trong việc thực hiện một số quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự.

Nếu vụ án được gia hạn điều tra thì việc thực hiện lệnh bắt tạm giam thời hạn 03 tháng đối với D để phục vụ điều tra theo quy định của Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015.

Với phân tích như trên thì cách tính thời hạn tạm giam đối với D là 03 tháng kể từ ngày bị bắt là phù hợp với các quy định của pháp luật.

Để lại bình luận

Cùng chuyên mục

Inter Justice IP

Liên hệ Luật Sư

Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn. Đừng ngại đặt bất kỳ câu hỏi nào. Đội ngũ Luật Sư của chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc của bạn chi tiết nhất!
liên hệ ngay

Đặt lịch tư vấn

Note: Vui lòng điền đầy đủ các thông tin có (*) để luật sư chúng tôi có thể tư vấn cụ thể nhất cho quý khách!
Trò chuyện với Luật Sư của chúng tôi

Inter Justice

Tường pháp lý – Minh trí tuệ
23 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Q3, TP Hồ Chí Minh
Tư vấn miễn phí