Mon – Sat: 8:30 – 18:30

Thu phí trong trường hợp các đương sự thỏa thuận về thi hành án

Hỏi:

Theo quyết định của bản án số 156/2016/ DS-ST thì anh Nguyễn Văn A phải trả cho tôi số tiền là 750.000.000 đồng. Sau khi tôi làm đơn yêu cầu thi hành án thì ngày 20/01/2017 vừa qua, tôi và anh A đã thỏa thuận với nhau là anh A sẽ trả ngay cho tôi số tiền 600.000.000 đồng thì số tiền còn lại (150.000.000 đồng) tôi sẽ không yêu cầu anh A phải thi hành án cho tôi nữa; đồng thời tôi đã có đơn gửi cơ quan thi hành án dân sự xin rút đơn, đình chỉ thi hành án đối với số tiền 150.000.000đ. Vậy, xin hỏi trong trường hợp này tôi có phải nộp phí thi hành án hay không, nếu có thì phải nộp bao nhiêu tiền?

 

Trả lời có tính chất tham khảo

Do bạn không nêu rõ các tình tiết liên quan của vụ việc (thời điểm bạn yêu cầu thi hành án, thời điểm cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định thi hành án đối với khoản 750.000.000 đồng, thời điểm thông báo cho anh A quyết định thi hành án,thời điểm bạn vàanh A thỏa thuận việc trả tiền thi hành án,thời điểm trên thực tế hai bên thanh toán tiền cho nhau …) nên chúng tôi xin trả lời bạn về nguyên tắc các trường hợp như sau:
Trường hợp thứ nhất,nếu anh A trả cho bạn số tiền 600.000.000 đồng trong thời gian tự nguyện thi hành án theo Điều 45 Luật thi hành án dân sự(10 ngày, kể từ ngày anh A nhận được quyết định thi hành án hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án) thì theo quy định tạiKhoản 8, Điều 6 Thông tư số 216/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thi hành án dân sự (gọi tắt là Thông tư số 216/2016/TT-BTC) thì bạn không phải chịu phí thi hành án dân sự.
Trường hợp thứ hai, nếu anh A trả cho bạn số tiền 600.000.000 đồng khi đã hết thời gian tự nguyện thi hành án nhưng cơ quan thi hành án chưa ra quyết định cưỡng chế thi hành án hoặc đã ra quyết định cưỡng chế thi hành án nhưng chưa thực hiện việc cưỡng chế thi hành án thì theo quy định tại khoản 4 Điều 4 của Thông tư số 216/2016/TT-BTC, bạn phải nộp 1/3 mức phí thi hành án dân sự (trừ trường hợp bạn thuộc đối tượng không phải chịu phí hoặc được miễn, giảm phí thi hành án dân sự theo quy định tại Điều 6, Điều 7 của Thông tư). Trong trường hợp này, cụ thể số phí bạn phải nộp là: 1/3 x (600.000.000 đồng x 3%) = 6.000.000 đồng.
Trường hợp thứ ba, nếu anh A trả cho bạn số tiền 600.000.000 đồng khi cơ quan thi hành án dân sự đã thực hiện việc cưỡng chế đối với anh A thì theo quy định tại khoản 5 Điều 4 của Thông tư số 216/2016/TT-BTC,bạn sẽ phải nộp100% mức phí thi hành án dân sự (trừ trường hợp bạn thuộc đối tượng không phải chịu phí hoặc được miễn, giảm phí thi hành án dân sự theo quy định tại Điều 6, Điều 7 của Thông tư).Trong trường hợp này, cụ thể số phí bạn phải nộp là: 100% x (600.000.000 đồng x 3%) = 18.000.000 đồng./.

Để lại bình luận

Để lại bình luận

Cùng chuyên mục

Inter Justice IP

Liên hệ Luật Sư

Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn. Đừng ngại đặt bất kỳ câu hỏi nào. Đội ngũ Luật Sư của chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc của bạn chi tiết nhất!
liên hệ ngay

Đặt lịch tư vấn

Note: Vui lòng điền đầy đủ các thông tin có (*) để luật sư chúng tôi có thể tư vấn cụ thể nhất cho quý khách!
Trò chuyện với Luật Sư của chúng tôi

Inter Justice

Tường pháp lý – Minh trí tuệ
23 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Q3, TP Hồ Chí Minh
Tư vấn miễn phí